“นพเก้า พูนพัฒน์” นำทีมเรือใบไทย THA 72 คว้าชัยวันที่ 2 ประเภทไออาซี เรซซิ่ง ในท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018

<< Back to News


29 . 04 . 2018
กัปตันเรือนักแล่นใบสาวไทยอดีตแชมป์โลกเรือใบอ็อฟติมิสต์ “นพเก้า พูนพัฒน์” นำทีมเรือใบไทย THA 72 คว้าชัยการแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018  วันที่ 2 ประเภทไออาซี เรซซิ่ง 1 ด้านเรือใบดิงกี้ นักแล่นใบทีมชาติไทย กีรติ บัวลง, นาวี ธรรมสุนทร, ณัฐ บุตรมารศรี และพันวา บุนนาค เปิดฉากโชว์ฟอร์มนำในวันแรก
 
การแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018 วันที่ 2 โดยวันนี้เป็นเรือทุกประเภททำการแข่งขัน โดยมีทั้งหมด 13 ประเภทดังนี้ ไออาซี เรซซิ่ง 1, ไออาซี เรซซิ่ง 2, ครูซซิ่ง, เรือปลาทู (ชิงถ้วยรางวัลพระราชทาน ปลาทู โคโรเนชั่น), โอเชี่ยน มัลติฮัลล์, เรือใบเดี่ยว, เรือใบคู่, เรือใบบังคับวิทยุ, อ็อฟติมิสต์ (ชิงถ้วยรางวัล อ็อฟติมิสต์ชิงแชมป์ประเทศไทย) และการแข่งขันไคท์บอร์ด 
 
สำหรับวันนี้เป็นการแข่งขันของเรือใบดิงกี้วันแรก โดยในปีนี้มีนักแล่นใบจากหลายประเทศเข้าร่วมชิงชัย ไม่ว่าจะเป็นจีน คาซัคสถาน ญี่ปุ่น รัสเซีย มาเลเซีย อเมริกา เยอรมัน โดยตัวแทนทีมชาติไทยเข้าร่วมชิงชัยในสนาม ด้านเรือใบ ประเภทอ็อฟติมิสต์มีเรือเข้าร่วมการแข่งขันกว่า 120 ลำ
 
ส่วนเรือใบใหญ่เป็นการแข่งขันวันที่ 2 ประเภทไออาซี เรซซิ่ง 1, ไออาซี เรซซิ่ง 2, ครูซซิ่ง, และโอเชี่ยน มัลติฮัลล์ แข่ง 
1 รอบในระยะไกล (สำหรับเรือใบปลาทูแข่ง 2 รอบ) ผู้เข้าแข่งขันเจอความท้าทายในเรื่องของสภาพอากาศอีกครั้ง ในช่วงเช้ามีกระแสลมเบา ในช่วงกลางวันมีฝนเล็กน้อย หลังจากนั้นกระแสลมอยู่ที่ประมาณ18 น็อต แต่แล้วสภาพลมเบาอีกครั้งในช่วงท้ายการแข่งขัน จึงทำให้ใช้เวลาการแข่งขันนานกว่าปกติ
 
การแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018 จัดขึ้นเป็นปีที่ 14 ระหว่างวันที่ 27 เมษายน – 
1 พฤษภาคม 2561 ณ โอเชี่ยน มารีน่า ยอช์ท คลับ จ. ชลบุรี ซึ่งในปีนี้มีนักแข่งเรือใบกว่า 700 คน เรือใบมากกว่า 200 ลำจาก 25 ประเทศทั่วโลก  
 
ผลการแข่งขันวันที่ 2
ชื่อทีม          นายท้าย                           สัญชาติ      เวลา
ไออาซี เรซซิ่ง 1
1. THA72    นางสาวนพเก้า พูนพัฒน์    ไทย            2:01:57ชม.
1. Ark323    นายลี หง ฉวน                  จีน              2:05:16ชม.
 
ไออาซี เรซซิ2
1. โลโค่        นายเดวิด ดิมม็อค             อเมริกา      2:15:44ชม.
1. เอลโคโยตี้ นายแกรี่ บัคลี่ย์                ออสเตรเลีย 2:18:13ชม.
2. ฟูจิน          นายแบรี่ วอร์                   ออสเตรเลีย 2:26:03ชม.
 
ครูซซิ่ง
1. เซลเควส ไฮ จิงส์ นายทิม แมคมาฮอน อเมริกา     2:45:32ชม.
1. ดรีม           นายจอร์จ ฟูซ                  อเมริกา     2:52:53ชม.
2. ละเวง         นายพจน์ สุยะสินธุ์           ไทย           3:05:54ชม.
 
ปลาทู (ชิงถ้วยพระราชทานปลาทู โคโรเนชั่นคัพ) มีการแข่งขัน 2 รอบ
รอบที่ 1
1. ทีมวิวพ้อยท์ นายรอฟ ฮิมเคิร์ฟ           มาเลเซีย  50:45 นาที 
2. ไพน์ แปซิฟิค นายอิทธินัย ยิ่งศิริ         ไทย         51:01 นาที
3. พิม นายทศพล มหาวิเชียร                 ไทย         51:50 นาที
รอบที่ 2
1. อีซี่ไทเกอร์ นายคริสเวย์                     ออสเตรเลีย  31:44 นาที 
2. ดูลัลลี่ นายโอลิน ไซม่อน                   ไทย             31:46 นาที
3. ละเวง นายโจเอล เทย์                       สิงคโปร์       31:56 นาที
 
โอเชี่ยนมัลติฮัลล์
1. อีเด็นโก้ นายดาเมซี่ โดมินิค             ฝรั่งเศส       1:53:42 ชม.
1. โซนิค นายกีรติ อัสสกุล                    ไทย            2:07:54 ชม.
 
เรือใบเดี่ยว โดยแบ่งออกเป็น กลุ่ม A และ กลุ่ม B
กลุ่ม A
ชื่อ                                     สัญชาติ      คะแนน
1. นายกีรติ บัวลง                ไทย             2
2. นายจารุพงษ์ มีอยู่สามเสน ไทย            5
3. นายชูสิทธิ์ พันจะมาลา       ไทย           8
กลุ่ม B 
1. นางสาวศรันรง พูนพัฒน์    ไทย           4
2. นางสาวโซเฟีย มอนต์โกเมอรี่ ไทย      5
3. นางสาวชนกชนม์ วังสุข      ไทย          6
 
เรือใบคู่
ชื่อ                                                                  สัญชาติ     คะแนน
1. นายนาวี ธรรมสุนทร และณัฐ บุตรมารศรี           ไทย           3
2. ดีแลน วิทคราฟท์ และไซมอน ฮิสคอกซ์              ไทย           4
3. สุธน แย้มพินิจ และกิตติภูมิ คำจร                      ไทย           9
 
เรือใบอ็อฟติมิสต์ (แบ่งออกเป็นกลุ่ม Gold และ Silver) วันนี้ทำการแข่งขัน 2 รอบ
กลุ่ม A
1. ดช.พันวา บุนนาค                                           ไทย           5
2. ดช.ดันแคน  เกรกเกอร์                                    ฮ่องกง       5 
3. ดช.เจตวีย์ ยงยืนนาน                                      ไทย           7
 
กลุ่ม B 
1. ดช.ไกรเพ็ชร สุวรรณาราย                                ไทย          6
2. ดช.ยศ ศรีมานจันทร์ดา                                    ไทย          6
3. ดช.อดิเทพ มัตตภา                                          ไทย          6
 
ผลการแข่งขันประเภทเรือบังคับวิทยุ (ทำการแข่งขัน 2 วันคือ วันที่ 28-29 เมษายน)
ชื่อ                                                                     สัญชาติ
1. นายมิเกล โพพิลัท                                           ฝรั่งเศส
2. หม่อมหลวงปาณสาร หัสดินทร                         ไทย
3. นายเกริกกุล ญามโนช                                     ไทย
 
ผลการแข่งขันไคท์บอร์ดรายการ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า ไคท์บอร์ดดิ้ง ไทยแลนด์ แชมเปี้ยน ชิพ (ทำการแข่งขัน 2 วันคือ วันที่ 28-29 เมษายน) แบ่งออกเป็น 4 ประเภท
Men Formula Kite (โอเพ่น)
ชื่อ                                                                    สัญชาติ
1. นายราชันย์ ทักถิ่น                                          ไทย
2. นายธานนท์ พระแก้ว                                      ไทย
3. นายธีรวัฒน์ สุดพุ่มแก้ว                                  ไทย
 
Men TT:R Salalom
1. นายนราพิชิต พุดลา                                        ไทย
2. นายศรันย์ รูปโฉม                                           ไทย
3. นายซีลเวียน เซเนฟ                                          เบลเยี่ยม
 
Men Thai B TT:R Salalom (สมัครเล่น/ สำหรับคนไทย)
1. นายพิชิต ฟูลสงวน                                          ไทย
2. นายศิริ ภาคศิริ                                               ไทย
3. นายชัยรัตน์ ดวงดีมาก                                    ไทย
 
Woman TT:R Salalom
1. นางสาวณิชานันท์ รอดทอง                              ไทย
2. นายพลอยปภัส โคศิลา                                   ไทย
3. นางสาวศิริพร บุษราคมวิสิษฐ์                           ไทย
 
# # #
 
สื่อมวลชนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
ชนัตถ์ แนวณรงค์ 084-647-6074 
ปภัสวรรณ ลอยเอี่ยม 086-825-7729
อินฟินีตี้ คอมมิวนิเคชั่นส์ 
อีเมล์ prbkk@infinity-comms.com